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UPIMAJI WA UDONGO 

Virutubisho katika mbolea za madini 

huyeyuka kwa urahisi, na hunyonywa kwa 

urahisi na mmea, lakini pia kuchujika nje ya 

udongo kwa urahisi (hasa naitrojeni). Ina-

bidi mbolea hizi zitumike kwa uangalifu 

mkubwa ili zisiishie kuchafua chemchem au 

maji ya chini ya ardhi, ambayo husababisha 

matatizo ya kiafya kwa binadamu.  

 

ili kuweza kulinda Rutuba ya udongo na 

mazingira kwa ujumla inashauriwa kupima 

afya ya udongokila baada ya miaka mitatu 

 
FAIDA ZA KUPIMA UDONGO KA-

BLA YA KULIMA 

 

1. Kunasaidia kujua aina ya zao linalofaa 

kwenye shamba lako 

2. Kujua aina ya virutubisho ambavyo 

viko kwenye udongo na kwa kiasi gani 

3. Kupunguza gharama kwani utanunua 

mbolea kulingana na upungufu wa 

virutubisho kwenye udongo wako, 

wakulima wengi wamekuwa wana-

tumia mbolea hata kwa mashamba 

ambayo virutubisho viko vya kutosha 

na pia  

4. kutasaidia kutunza mazingira kwa-

sababu baazi ya virutubisho vikizidi 

kwenye udongo huweza kuharibu 

mazingira. 

5. Kutakusaidia kujua zao gani upande 

6. Kutakusaidia kujua utumie mbolea 

gani na kwa kiasi gani  

7. Kutakusaidia kujua jinsi ya kuuboresha 

udongo kwa kuweka chokaa au jasi, hii 

ni baada ya kujua pH ya udongo 

 

 
 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

OFISI YA RAIS 

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKAL ZA MITAA 

 

 

MKOA WA RUVUMA 

Mkulima akiweza kufanya uchambuzi wa udongo wake 

katika maabara ni jambo la manufaa linalomwezesha 

kufahamu habari zaidi kuhusu rutuba ya udongo wa 

shamba lake.  

GHARAMA ZA KUPIMA  UDONGO 

Bei ya kupima udongo hutofautiana kulingana na 

taasisi inayotoa huduma ya upimaji, gharama  

huwa ni kati ya shilingi 25,000 mpaka 60,000 kwa 

sampuli moja ya udongo 

Baadhi ya Taasisi zinazotoa Huduma ya Upimaji 

wa Udongo ni; 

 Vituo vya Utafiti vya Serikali ;TARI Mlingano-Tanga 

na TARI-Uyole 

 Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine-Morogoro 

 Kampuni ya Live Support System Ltd –Arusha 

Kwa maelezo zaidi wasiliana na Bwana shamba alie kari-

bu nawe au Wataalam wa Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa 

R u vu m a - I d a r a  y a  K i l i m o  k w a  n a m b a 

0762191293,,0768537925, 0753834085, 0755653003 



Udongo ni nini? ‘ 

Udongo’ ni tabaka juu ya ardhi ambalo hufanya 

kazi kama chombo cha kukuzia mimea. Udongo 

hujengwa kutokana na shughuli zinazoendelea za 

hali ya hewa kulingana na vipengele kadhaa vya 

mazingira. Kwa sehemu kubwa kuundwa kwa 

udongo hutawaliwa na vipengele vikuu vitano: hali 

ya nchi (k.m. mvua, joto na upepo), mwinuko wa 

eneo (mahali eneo lilipo), viumbe hai (mimea na 

vijidudu), asili ya kitu kilichozalisha udongo (aina 

ya miamba na madini ambayo udongo unatoka-

nanayo) na muda.  

 

RUTUBA YA UDONGO 

Rutuba ya udongo ni nini? 

Rutuba ya udongo inafafanuliwa kwa uwezo wake 

wa kutoa virutubisho vyote muhimu kwa kiasi 

kinachotosheleza na katika urari sahihi kwa ajili 

ya ukuaji wa mimea, bila ya kutegemea matumizi 

ya moja kwa moja ya virutubisho, wakati vi-

pengele vingine vya ukuaji kama vile mwanga, 

nyuzi joto na maji viko katika hali inayofaa.  

Uwezo huu hautegemei kwenye wingi wa 

virutubisho kwenye udongo peke yake, lakini pia 

kwenye ufanisi wa kubadilisha virutubisho ndani 

ya duara la virutubisho shambani.  

Katika kubadilisha virutubisho, viumbe vya udon-

go vina jukumu muhimu. Huvunja vunja majani na 

sehemu nyingine zinazotokana na mabaki ya 

mazao shambani,  

UPIMAJI WA UDONGO 

SIFA ZA UDONGO WENYE RUTUBA 

 Una virutubisho vingi muhimu kwa 

ajili ya lishe ya Msingi ya 

mmea(ikiwemo N, P,K,Ca na S) 

 

 Una virutubisho vya kutosha vina-

vyohitajika kwa kiwango kidogo sana 

na mmea(ikiwemo Bo-

ron,Kopa,Chuma,zinki,Manganizi,Klor

ini na Molibdenam) 

 

 Una kiasi stahiki cha mabaki ya vi-

umbe hai kwenye udongo 

 Una Tindikali ya udongo ya kiwango 

kinachofaa kwa ajili ya uzalishaji wa 

mazao(pH) kati ya 6.0 na 6.8  

 Una muundo unao meng’enyuka 

 Uko hai kibaiolojia na una uwezo 

mzuri wa kuhodhi maji na kutoa 

virutubisho (Udongo wenye rutuba 

uko katika mbadilishano ulio hai na 

mimea, hujiumba upya na una uwezo 

wa kujifufua .  

 Udongo wenye rutuba huzuia 

mlundikano wa virutubisho kwenye 

mito, maziwa na bahari na kuchangia 

katika kupunguza kupanda kwa joto 

duniani.  

 

 Jamii ya vijidudu iko thabiti na hufan-

ya kazi katika muda stahiki. Katika 

mahusiano ya kiekolojia ya-

nayojidhibiti yenyewe, wanyama, 

mimea na vijidudu wote hufanya kazi 

kwa manufaa ya wote.  

VIRUTUBISHO VYA MMEA 

 Mmea uhitaji kati ya virutubisho 16 

ilweze kukua vizuri. Kati ya elementi 

hizi, Hydrogeni,kaboni na Oksijeni 

hupatikana kwa sehemu kubwa 

kutoka kwenye hewa na Maji. 

Virutubisho vingine hutokana na 

madini na mabaki mbalimbali katika  

udongo. 

Kuna aina mbili za virutubisho 

 Virutubisho vikubwa(Virutubisho 

vinavyo hitajika kwa wingi)– 

virutubisho hivi baadhi huitajika kati-

ka tishu za mmea, virutubisho hivi ni 

N,P,K,Ca,Magnezium na Salfa(S). 

Kati ya hivi,N,P,K kwa kawaida 

huisha ardhini kwanza kwasababu 

mimea inahitaji kwa wingi kwa ajili 

ya ukuaji na maendeleo yao, na 

hivyo hujulikana kama virutubisho 

vya Msingi. .Virutubisho vingine vi-

nahitajika kwa kiasi kidogo hivyo 

huitwa virutubisho vidogo .Ni 

nadra kwa Ca, Mg na S kuwa kikwa-

zo kwa ukuaji wa mmea, hivyo hu-

julikana kama virutubisho vya umu-

himu wa pili.  

 Virutubisho vidogo ni: boroni (B), 

kopa (Cu), chuma (Fe), kloraidi (Cl), 

manganizi (Mn), molibdenam (Mo) 

na zinki (Zn). Kurejeshea mabaki ya 

viumbe hai kama vile mabaki ya 

mazao na majani ya miti ni njia bora 

ya kuipatia mimea inayokua 

virutubisho vidogo  


