

MUUNDO WA UONGOZI WA VYAMA VYA
USHIRIKA
(SACCOS)

MKUTANO
MKUU(WANACHAMA WOTE)

BODI YA CHAMA
(WAJUMBE 5-9)

KAMATI YA
USIMAMIZI
(WAJUMBE 3)

WATENDAJI

- MENEJA
- MHASIBU
- AFISA MIKOPO
- KARANI WA HESABU

UFUNGUO:



- Mamlaka

- Uwajibikaji



JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI
ZA MITAA

SACCOS HULETA WATU KARIBU

OFISI YA MKUU WA MKOA RUVUMA, Simu
Na: 2602256/2602238 , Fax Na: 2602144
Anwani ya Posta: S.L.P. 74, Songea
Email: ras.ruvuma.@tamisemi..go.tz
aeps@ruvuma.go.tz

Kwa mawasiliano zaidi walisiana na Maafisa Ushirika walioko
kwenye kila Halmashauri au Mrajis Msaidizi Mkoa wa Ruvuma
kwa namba hizi 0754203624

OFISI YA MKUU WA MKOA
RUVUMA

CHAMA CHA
USHIRIKA
WA
KIFEDHA
(SACCOS)



FAHAMU KUHUSU SACCOS.

SACCOS ni kifupisho cha maneno saving and credit cooperative society ambayo maana yake ni chama cha akiba na mikopo.

SACCOS ni chombo cha fedha kinachoundwa na kuandikishwa kwa sheria ya Ushirika.

MISINGI YA USHIRIKA

Hizi ni nguzo saba za kimataifa zinazosimamia Ushirika ambazo ni kama ifuatavyo:-

- Uanachama wa hiari na ulio wazi
- Uanachama na udhibiti wa kidemokrasia
- Ushiriki wa uanachama katika shughuli za kiuchumi
- Uhuru wa kujitegemea
- Elimu, mafunzo na tarifa
- Ushirikiano miongoni mwa vyama vya ushirika na kujali jamii.
- Kujali jamii

HATUA ZA UANZILISHI WA SACCOS

Sheria ya Ushirika Na.6 ya mwaka 2013 kifungu cha 20(b) kimeeleza kwamba SACCOS inaweza kuanzishwa na watu ishirini au zaidi na mtaji wa kuanzia ni shilingi milioni tano (5,000,000/=) na kuendelea. Hivyo SACCOS ni muungano wa hiyari wa watu waliokubaliana kuweka fedha zao pamoja kwa lengo la kukopeshana ii kuweza kujiinua kiuchumi na kijamii.

Wanachama wenye nia ya kuunda SACCOS wanapaswa kuwa na fungamanisho la pamoja litakalobainisha mpaka wa uanachama wao ambao ni:

- i. Mwajiri (Occupational commonbond)
- ii. Taasisi (Association commonbond)
- iii. Makazi (Residential commonbond)

Baada ya wananchi kwa hiyari yao wenyewe kuamua kuanzisha SACCOS watatoa taarifa kwa Afisa Ushirika wa eneo linalohusika ili kupata maelekezo ya uanzishaji na uendeshaji wa Chama cha Ushirika.

HATUA ZA UANZISHAJI

- Mkutano Mkuu wa awali
- Mkutano Mkuu wa Uanzilishi
- Mkutano Mkuu wa kupitisha masharti na makisio ya Chama

- Kuwasilisha maombi ya usajili wa chama kwa Mrajis
- Mkutano Mkuu wa kwanza:
 - Uchaguzi wa Bodi ya kwanza ya Chama
 - Kukabidhi hati ya Chama

MANUFAA YA SACCOS

- Kuwajengea wanachama tabia ya kujiwekea akiba
- Wanachama wananufaika kwa kuwa na mahali pa kutunzia fedha zao kwa usalama
- Kuwepo kwa fursa kwa jamii kuweka fedha zao kama amana na akiba za hiari katika SACCOS
- Wanachama kupata mafunzo ya ushirika, ujasiriamali na stadi za biashara
- Wanachama kujipatia mikopo yenye masharti nafuu inayopangwa na wao wenyewe
- Kwa kuzingatia msingi wa Ushirika wa kujali jamii SACCOS ushiriki katika